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MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Orodha ya Miongozo na Viwango vya Serikali Mtandao




1. Muhtasari wa Miongozo ya Serikali Mtandao

A. Maelekezo Ya Ngazi Ya Sera — Ngazi Ya 1

Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo/Mwaka

1. | Mwongozo na Viwango vya Mfumo Jumuishi - Toleo 1.0 Jan — 2016
wa Kielektroni wa Usimamizi wa Vituo vya
Kutolea Huduma za Afya

2. | Mwongozo wa Kusimamia na Kuendesha Tovuti | - Toleo 1.0 Des — 2014
za Serikali

3. | Mwongozo wa Mawasiliano kwa Njia ya Video | - Toleo 1.0 Des — 2014
Serikalini

4. | Mwongozo wa Serikali Mtandao - Toleo 1.0 Des — 2017

5. | Mwongozo wa Usanifishaji Mpango wa Toleo 1.0 Jan — 2010
Shughuli

6. | Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi ya - Toleo 1.0 Jan — 2010
TEHAMA

B. Miongozo Ya Kiufundi — Ngazi ya 2

Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo & Mwaka

1. Dawati la Huduma kwa Mteja na Mchakato wa eGA/EXT/BSA/004 | Toleo 1.0 — Apr 2016
Kusaidia TEHAMA

2. Mchakato wa Serikali Mtandao na Usimamizi — eGA/EXT/PAG/001 | Toleo 1.0 — Nov 2017
Viwango na Miongozo ya Kiufundi
3. Mfumo wa Serikali Mtandao Kuwasiliana — eGA/EXT/GIF/001 Toleo 1.0 — Feb 2016

Viwango na Miongozo ya Kiufundi
4. Mfumo wa uendelevu wa huduma za kielekroniki | eGA/EXT/BSA/006 | Toleo 1.0 — Julai 2019
5. Miongozo ya majukumu ya kiusalama ya huduma | eGA/EXT/BSA/004 | Toleo 1.0 — Julai 2019
za Mamlaka ya Serikali mtandao
6. Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa Ubora kwa | eGA/EXT/APA/007 | Toleo 1.0 — Nov 2018
Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao
7. Miongozo ya Utengenezaji, Ununuzi, Uendeshaji | eGA/EXT/APA/006 | Toleo 2.0 — Mach 2020
na Usimamizi wa Mifumo Tumizi ya Serikali

Mtandao

8. Mwongozo wa mawasiliano kwa njia ya Video eGA/EXT/IRA/002 Toleo 1.0 — Apr 2020
Serikalini

9. Mwongozo wa Utendaji wa Kamati ya eGA/EXT/AVS/006 | Toleo 1.0 — Apr 2020

Uendeshaji wa TEHAMA kwa Taasisi

10. | Orodha Hakika ya Ubora wa Mifumo Tumizi eGA/EXT/APA/002 | Toleo 1.0 — Mach 2016
11. | Orodha Hakiki na Ukaguzi wa Uingizaji Data eGA/EXT/PRC/005 | Toleo 1.0 — Agst 2014

12. | Orodha Hakiki ya Serikali ya Kupitia Miradi ya | eGA/EXT/PRC/004 | Toleo 1.0 — Agst 2014
TEHAMA
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13. | Taratibu za Serikali za Kuhakiki Miradi ya eGA/EXT/PRC/002 | Toleo 1.0 — Agst 2014
TEHAMA

14. | Taratibu za Serikali za Ugawaji wa Namba za eGA/EXT/PRC/001 | Rev 1.0 — Mei 2014
Huduma za Serikali kwa Simu za Mkononi

15. | Uandaaji Nyaraka ya Usimamizi wa TEHAMA — | eGA/EXT/AVS/003 | Toleo 1.0 — Apr 2016
Mwongozo wa Kiufundi

16. | Uandaaji Sera ya Usalama wa TEHAMA — eGA/EXT/ISA/003 Toleo 1.0 — Feb 2016
Mwongozo wa Kiufundi

17. | Usanifishaji Programu Tumizi za Serikali eGA/EXT/APA/001 | Toleo 1.0 — Nov 2017
Mtandao — Viwango na Miongozo ya Kiufundi

18. | Usanifishaji Shughuli za Serikali Mtandao — eGA/EXT/BSA/001 | Toleo 1.0 — Nov 2017
Viwango na Miongozo ya Kiufundi

19. | Usanifishaji Utangamanishi wa Serikali Mtandao | eGA/EXT/ITA/001 Toleo 1.0 — Nov 2017

20. | Usanifishaji wa Dira ya Serikali Mtandao — eGA/EXT/AVS/001 | Toleo 1.0 — Nov 2017
Viwango na Miongozo ya Kiufundi

21. | Usanifishaji wa Miundombinu ya Serikali eGA/EXT/IRA/001 Toleo 1.0 — Nov 2017
Mtandao —Viwango na Miongozo ya Kiufundi

22. | Usanifishaji wa Taarifa za Serikali Mtandao — eGA/EXT/IFA/001 Toleo 1.0 — Nov 2017
Viwango na Miongozo ya Kiufundi

23. | Usanifishaji wa Usalama wa Serikali Mtandao — | eGA/EXT/ISA/001 Toleo 1.0 — Nov 2017
Viwango na Miongozo ya Kiufundi

24. | Vigezo vya Serikali vya Kuhakiki Miradi ya eGA/EXT/PRC/003 | Toleo 1.0 — Agst 2014
TEHAMA Toleo 0.0.1

25. | Viwango vya Majina ya Anwani za Tovuti za eGA/EXT/APA/003 | Toleo 1.1 — Nov 2018
Serikali

26. | Viwango vya Majina ya Barua Pepe Serikalini eGA/EXT/APA/004 | Toleo 1.0 — Mach 2016

27. | Viwango vya Utengenezaji, Ununuzi, Undeshaji | eGA/EXT/APA/005 | Toleo 1.0 — Nov 2018
na Usimamizi wa Mifumo Tumizi ya Serikali
Mtandao.

28. | Viwango na Miongozo ya Kiufundi ya Kamusi eGA/EXT/IFA/002 Toleo 1.0 — Jul 2021
ya Taarifa za Taasisi

29. | Viwango vya Vituo vya Kuhifadhi Data kwa eGA/EXT/IRA/003 Toleo 1.0 — Dec 2020
Taasisi za Umma

30. | Viwango vya Vifaa na Programu za Serikali eGA/EXT/IRA/004 Toleo 1.0 — Dec 2020

31. | Sifa Mahususi za Vifaa na Programu za Serikali | eGA/EXT/IRA/005 Toleo 1.0 — Dec 2020

32. | Taratibu za Uidhinishaji, Ufuatiliaji na eGA/EXT/BSA/009 | Toleo 1.0 — Dec 2020
Ukamilishwaji wa Miradi ya TEHAMA ya
Serikali

33. | Viwango na Miongozo ya Utekelezaji wa Miradi | eGA/EXT/BSA/008 | Toleo 1.0 — Dec 2020
ya TEHAMA vya Serikali

34. | Miongozo ya Ubadilishanaji wa Taarifa za eGA/EXT/ITA/002 Toleo 1.0 — Jul 2021

Kielektroniki
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C. Miongozo Ya Kitaasisi — Ngazi Ya 3

Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo & Mwaka

1. Sampuli ya Sera ya TEHAMA eGA/EXT/SAM/001 Toleo 1.0 — Feb 2016

2. Sampuli ya Sera ya Usalama wa TEHAMA eGA/EXT/SAM/002 Toleo 1.0 — Feb 2016

3. Sampuli ya Sera ya Matumizi Rasmi ya TEHAMA eGA/EXT/SAM/003 Toleo 1.0 — Feb 2016

4. Kiolezo cha Ripoti ya Utekelezaji wa Serikali eGA/EXT/TEM/001 Toleo 1.0 — Dec 2020
Mtandao

5. Kiolezo cha Andiko la Mradi wa TEHAMA eGA/EXT/TEM/002 Toleo 1.0 — Dec 2020

6. Kiolezo cha Pendekezo la Mradi wa TEHAMA eGA/EXT/TEM/003 Toleo 1.0 — Dec 2020

7. Kiolezo cha Ripoti ya Maendeleo ya Mradi wa eGA/EXT/TEM/004 Toleo 1.0 — Dec 2020
TEHAMA

8. Kiolezo cha Ripoti ya Ukamilifu wa Mradi wa eGA/EXT/TEM/005 Toleo 1.0 — Dec 2020
TEHAMA

9. Sampuli ya Mpango Mkakati wa Kujihami na eGA/EXT/SAM/004 Toleo 1.0 — Sep 2021
Majanga ya TEHAMA

10. | Sampuli ya Mpango Mkakati wa TEHAMA eGA/EXT/SAM/005 Toleo 1.0 — Sep 2021

11. | Sampuli ya Makubaliano ya Uendeshaji Huduma za | eGA/EXT/SAM/006 Toleo 1.0 — Sep 2021
TEHAMA

12. | Sampuli ya Taratibu za Usimamizi wa Huduma za eGA/EXT/SAM/007 Toleo 1.0 — Sep 2021
TEHAMA
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https://www.ega.go.tz/uploads/standards/be5ae202b730e3d057b0dd8e0ea17b29.docx

2. Maelezo ya Miongozo ya Serikali Mtandao

Viwango na Miongozo va Serikali Mtandao

A. MAELEKEZO YA NGAZI YA SERA -NGAZI YA 1

KUNDI

Mwongozo wa
Serikali Mtandao

JINA LA NYARAKA

Mwongozo wa Serikali Mtandao - 2017

MAELEZO

Huu ni mwongozo wa kiufundi kwa
taasisi za umma na watumishi wa
umma juu ya matumizi ya
TEHAMA na vifaa vinavyohusiana
na TEHAMA.

NYARAKA ZINAZOH

USIANA

Mwongozo wa Mawasiliano kwa Njia ya Video

Serikalini.

Mwongozo huu hutoa taratibu na
majukumu  ya kuzingatia kwa
Taasisi za Umma na watumishi wa
umma  katika  matumizi ya
mawasiliano kwa njia ya mkutano
wa video.

Mwongozo wa Kusimamia na Kuendesha Tovuti za

Serikali

Mwongozo huu ni maelekezo ya
kiufundi kuhusu kusanifu,
kuendesha na kuhifadhi tovuti za
Serikali kwa mujibu wa viwango
vinavyokubalika kimataifa.

Mwongozo na VIwango vya Mfumo Jumuishi wa

Kielektroni wa Usimamizi wa Vituo vya Kutolea

Huduma za Afya

Mwongozo huu unaeleza masharti,
viwango na miongozo kwa ajili ya
utekelezaji wenye mfanikio na
matumizi ya Mfumo Jumuishi wa
Kielektroni wa Usimamizi wa Vituo
vya Kutolea Huduma za Afya vya
umma na vya binafsi nchini
Tanzania. Pia unaeleza muundo wa
uongozi na utawala katika Kamati
ya Taifa ya Uendeshaji wa afya
mtandao (NeHSC) utakao saidia
kuhakikisha utekelezai wa jitihada
za afya mtandao kwa wakati.
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https://www.ega.go.tz/standards
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574918368-level1%20big.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574919844-conference%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574919844-conference%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574922146-endesha.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574922146-endesha.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf

Mwongozo wa Usanifishaji Mpango wa Shughuli

Nyaraka hii inaelezea hatua kwa
hatua katika uundaji wa usanifu wa
biashara ili kufikia uwiano wa
biashara na TEHAMA Kkatika
shirika.

Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi ya TEHAMA

Mwongozo huu unaeleza mbinu ya
hatua kwa hatua na kwa vitendo
kwa ajili ya kuwezesha usimamizi
wa Miradi kwa utekelezaji wenye
ufanisi wa miradi ya TEHAMA na
kudhibiti athari za utekelezaji.

B. MIONGOZO YA KIUFUNDI — NGAZI YA 2

KUNDI

Usanifishaji wa
Dira ya Serikali

JINA LA NYARAKA

Usanifishaji wa Dira ya Serikali Mtandao — Viwango
na Miongozo ya Kiufundi

MAELEZO

Inatoa maelezo yanayohusiana na
serikali nzima, huduma za serikali,

Mtandao data, program tumizi na modeli
rejea za teknolojia zinafafanuliwa.
NYARAKA ZINAZOHUSIANA
Uandaaji Nyaraka ya Usimamizi wa TEHAMA — Mwongozo wa kuandaa Nyaraka za
Mwongozo wa Kiufundi usimamizi wa TEHAMA Serikalini.
Mwongozo wa Utendaji wa Kamati ya Uendeshaji wa | Miongozo hii inatoa maelekezo
TEHAMA kwa Taasisi kuhusu namna Mwongozo wa
Utendaji wa Kamati ya Uendeshaji
wa TEHAMA kwa  Taasisi
itakavyoendeshwa kwenye sekta ya
umma kwa kueleza maudhui ya
waraka wa kamati unaotamka
masharti ya marejeo.
Mfumo wa Mfumo wa Serikali Mtandao Kuwasiliana — Viwango | Hutoa taarifa kwa serikali kuhusu
Serikali Mtandao | ha-Miongozo ya Kiufundi kubadilishana,  kushirikiana  na
Kuwasiliana kujumuisha taarifa na

kupanga michakato  yake  kwa
kutumia viwango vya wazi vya
kawaida.
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https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574946482-PG%20B.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574941973-GUIDEBOOK.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946258-AV%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946258-AV%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574949085-CREATEEEE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574949085-CREATEEEE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587037667-GUIDELINES%20-%20ICT%20STEERING%20COMMITEES.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587037667-GUIDELINES%20-%20ICT%20STEERING%20COMMITEES.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945623-inter.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945623-inter.pdf

Usanifishaji
Shughuli za
Serikali Mtandao

Usanifishaji Shughuli za Serikali Mtandao — Viwango
na Miongozo ya Kiufundi

Hutoa maelezo yanayohusiana na
utoaji wa huduma za Serikali zilizo
muhimu, nyumbufu na nyeti kwa
mahitaji ya wananchi pamoja na
huduma za kawaida zinazoweza
kutumiwa tena na taasisi nyingine
za umma.

NYARAKA ZINAZOHUSIANA

Taratibu za Serikali za Ugawaji wa Namba za
Huduma za Serikali kwa Simu za Mkononi

Nyaraka hii inatoa masharti na
taratibu zitakazofuatwa na taasisi za
umma kwa ugawaji wa namba za
huduma za Serikali kwa simu za
mkononi.

Taratibu za Serikali za Kuhakiki Miradi ya
TEHAMA Toleo 0.0.1

Nyaraka hii inaweka utaratibu
unaoeleza mchakato na vigezo
ambavyo Mamlaka ya Serikali
Mtandao inahakiki miradi ya
TEHAMA kwenye taasisi za umma.

Vigezo vya Serikali vya Kuhakiki Miradi ya
TEHAMA Toleo 0.0.1

Nyaraka hii inatoa seti ya vigezo
vinavyotumiwa na Serikali kuhakiki
miradi ya TEHAMA.

Orodha Hakiki ya Serikali ya Kupitia Miradi ya
TEHAMA Toleo 0.0.1

Orodha hakiki hii imesanifiwa kwa
Taasisi za Umma zinazowasilisha
nyaraka za miradi kwa ajili ya
kupitiwa. Inatoa zana ya kujihakiki
kwa kutumia vigezo vya Kkupitia
miradi ya TEHAMA.

Dawati la Huduma kwa Mteja na Mchakato wa
Kusaidia TEHAMA

Nyaraka hii inaeleza namna Dawati
la Huduma kwa Mteja la Serikali
Mtandao na Michakato ya kusaidia
TEHAMA inavyoanzishwa,
kusimamiwa, kuripotiwa na
kutengenezwa na e-GA kwa gajili ya
Taasisi za Umma.

Miongozo ya majukumu va kiusalama ya huduma za
Mamlaka va Serikali mtandao

Nyaraka hii  inaweka bayana
mgawanyo wa majukumu ya
usalama wa TEHAMA kati ya
mpokeaji wa huduma (Taasisi ya
Umma) na mtoaji wa huduma (e-
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https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574936559-business.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574936559-business.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574936947-mob.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574936947-mob.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574937429-REVIEW.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574937429-REVIEW.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574938089-CRITE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574938089-CRITE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574937830-CHECKLIST.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574937830-CHECKLIST.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574942661-help.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574942661-help.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574943992-security.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574943992-security.pdf

GA) katika kipindi chote cha utoaji
huduma ya Serikali mtandao.

Mfumo wa uendelevu wa huduma za kielekroniki

Nyaraka hii ni kuhakikisha kuwa
Huduma za kielekroniki ni endelevu
na zinatimiza malengo ya Taasisi za
Umma kwa kutoa huduma endelevu
zinazoendana na Viwango na
Miongozo ya Serikali mtandao.

Viwango na Miongozo ya Utekelezaji wa Miradi ya
TEHAMA vya Serikali

Hutoa Mwongozo kwa Taasisi za
Umma katika kusimamia miradi ya
TEHAMA ili kuhakikisha
inatekelezwa kwa ufanisi, isio
endeshwa na mkandarasi, isiyo
jirudia, manufaa yanapatikana na
rasilimali zinaboreshwa.

Taratibu za Uidhinishaji, Ufuatiliaji na
Ukamilishwaji wa Miradi ya TEHAMA vya Serikali

Inaeleza taratibu za Mamlaka ya
Serikali katika kutekeleza kwa
ufanisi uidhinishaji, ufuatiliaji na
udhibiti wa miradi ya Serikali
Mtandao, pamoja na kuhakikisha
inakamilishwa.

Usanifishaji Usanifishaji Programu Tumizi za Serikali Mtandao —
Programu Viwango na Miongozo ya Kiufundi
Tumizi za

Serikali Mtandao

Hutoa taarifa kuhusu usanifishaji
mfumo tumizi katika
Serikali. Usanifishaji huu
unajumuisha maeneo ya utumikaji
na urahisi, yanayolenga huduma,
uzingatiaji wa viwango vya wazi,
utumikaji tena, urahisi wa
kubadilika kulingana na hali na
kutumika maeneo mengine
mbalimabali.

NYARAKA ZINAZOHUSIANA

Viwango vya Majina ya Anwani za Tovuti za Serikali

Nyaraka hii  inaviwango vya
kuandika majina ya anuani za
Towvuti za Serikali Tanzania na
kuonesha uchaguzi walazima na
hiari uliopo katika kuandika majina
ya anuani ya tovuti za Serikali.
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https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574944622-sustain.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740974-STANDARDS%20AND%20GUIDELINES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20IMPLEMENTATION.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740974-STANDARDS%20AND%20GUIDELINES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20IMPLEMENTATION.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611738432-PROCEDURES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20CLEARANCE,%20MONITORING%20AND%20CLOSURE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611738432-PROCEDURES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20CLEARANCE,%20MONITORING%20AND%20CLOSURE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574925310-apps%20archt.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574925310-apps%20archt.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574927770-naming.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574927770-naming.pdf

Viwango vya Majina ya Barua Pepe Serikalini

Nyaraka hii ina utaratibu wa
kiwango cha kusimamia akaunti za
baruapepe kwenye Taasisi za
Umma kama vile majina, uandikaji,
marekebisho n.k.

Orodha Hakiki na Ukaguzi wa Uingizaji Data

Orodha hakiki hii imesanifiwa
kusaidia kutathimini michakato na
taratibu zinazotumika kufuatilia na
kuripoti kuhusu michakato ya
uingizaji data na uhifadhi.

Orodha Hakika ya Ubora wa Mifumo Tumizi

Orodha  hakiki hii itasaidi
kuhakikisha uhakiki wa ubora
wenye ufanisi na unaofaa wa
michakato katika utaratibu wa
utengenezaji wa mifumo tumizi.

Miongozo ya Utengenezaji, Ununuzi, Uendeshaji na
Usimamizi wa Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao

Nyaraka hii inaweka Miongozo ya
utengenezaji, ununuzi, uendeshaji
na  usimamizi wa  mifumo
inayotumiwa na taasisi za umma
kwa ajili ya shughuli za serikali
mtandao.

Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa Ubora kwa
Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao

Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa
Ubora kwa Mifumo Tumizi ya
Serikali Mtandao inaeleza njia
ambazo Taasisi za Serikali au
wakaguzi/ wakadiriaji watatumia
kuhakiki ufuasi wa Mifumo Tumizi
ya Serikali Mtandao kwa masharti
ya ubora.

Viwango vya Utengenezaji, Ununuzi, Undeshaji na
Usimamizi wa Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao

Viwango vya mifumo tumizi,
utengenezaji, undeshaji na
usimamizi hueleza kwa kina hatua
zitakazosaidia Taasisi za Umma
kutoa uamuzi iwapo kutengeneza
mifumo ndani ya taasisi, kununua
au kukodi mifumo tumizi na namna
ya kusimamia mifumo hiyo.

Usanifishaji wa
Taarifa za

Usanifishaji wa Taarifa za Serikali Mtandao —
Viwango na Miongozo va Kiufundi

Hufafanua maagizo ya usanifishaji
wa taarifa kwa ajili ya ukusanyaji

Tarehe ya Nyaraka: 11 Machi 2022
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https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574930873-email.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574930873-email.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574931989-Data%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574934101-soft%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1586330368-eGA-GUIDELINE-2020.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1586330368-eGA-GUIDELINE-2020.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574935804-compliance.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574935804-compliance.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574936029-acqui.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574936029-acqui.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574944904-info.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574944904-info.pdf

Serikali Mtandao

wa data, upatikanaji, umiliki,
usalama na usiri, uhifadhi na
utunzaji, ufafanuzi na viwango vya
matumizi ya data za kawaida na
metadata.

NYARAKA ZINAZOH

USIANA

Viwango na Miongozo va Kiufundi ya Kamusi ya
Taarifa za Taasisi

Inaelezea Viwango na Miongozo ya
kufuatwa wakati wa utayarishaji wa
kamusi ya data ya Taasisi kulingana
na kifungu namba 54 cha Kanuni za
Serikali Mtandao ya mwaka, 2020.

Usanifishaji
Utangamanishi
wa Serikali
Mtandao

Usanifishaji Utangamanishi wa Serikali Mtandao

Hutoa maelezo ya usanifishaji
utangamanishi kwa namna kuwa
program tumizi mbalimbali za
taasisi za umma zinatangamanishwa
kuwezesha ubadilishanaji taarifa
ndani ya serikali.

NYARAKA ZINAZOH

USIANA

Miongozo ya Ubadilishanaji wa Taarifa za
Kielektroniki

Hutoa Mwongozo wa kubadilishana
data za kielektroniki baina ya
Taasisi za Umma.

Usanifishaji wa
Miundombinu ya
Serikali Mtandao

Usanifishaji wa Miundombinu ya Serikali Mtandao —
Viwango na Miongozo va Kiufundi

Hutoa taarifa za miundombinu ya
teknolojia inayosaidia shughuli za
Serikali kama vile seva, kituo cha
kazi, uhifadhi na miundombinu ya
mtandao, utoaji leseni wa program
za kompyuta, kukabili majanga ya
TEHAMA na uendelevu wa
shughuli, usimamizi wa mtoa
huduma za TEHAMA, vipengele
vya usimamizi wa rasilimali watu
na huduma.

NYARAKA ZINAZOHUSIANA

Mwongozo wa mawasiliano kwa njia ya Video
Serikalini

Unaeleza  masharti kanuni
zitakazotumika kwa ajili  ya
utekelezaji wa uendeshaji mikutano
kwa njia ya video Serikalini

na
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https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950814-Final%20Institutional%20Data%20Dictionary%20Technical%20Standards%20and%20Guidelines-EDITED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950814-Final%20Institutional%20Data%20Dictionary%20Technical%20Standards%20and%20Guidelines-EDITED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946787-GRATION.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950553-Final%20Electronic%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20Guidelines_EDITTED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950553-Final%20Electronic%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20Guidelines_EDITTED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945177-infrast.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945177-infrast.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587716197-Technical%20Guidelines%20for%20Video%20Conference%20System.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587716197-Technical%20Guidelines%20for%20Video%20Conference%20System.pdf

Viwango vya Vituo vya Kuhifadhi Data kwa Taasisi

za Umma

Mwongozo kwa Taasisi za Umma
Katika kuchagua mahali sahihi pa
kuhifadhi data, na sio kujenga kituo
kipya. Pia, Viwango hivyo
vitatumika kama mabhitaji ya chini
katika kutathmini ubora wa Kkituo,
na kuidhinishwa kama mahali sahihi
pa kuhifadhi data.

Viwango vya Vifaa na Programu za Serikali

Nyaraka hii inaweka bayana
mahitaji ya chini ya vifaa na
programu za TEHAMA

zinazopaswa  kutumika  katika
Taasisi za Umma.

Sifa Mahususi za Vifaa na Programu za Serikali

Hutoa sifa mahususi za vifaa na
programu za TEHAMA kwa
madhumuni ya matumizi sahihi na
usimamizi wa rasilimali za
TEHAMA  zinazomilikiwa na
Serikali.

Usanifishaji wa
Usalama wa
Serikali Mtandao

Usanifishaji wa Usalama wa Serikali Mtandao —
Viwango na Miongozo va Kiufundi

Hutoa taarifa ya namna ya kukinga
na kulinda Kkiiktisadi taasisi za
umma kutokana na matishio ya
kiusalama wakati huo huo na
kufuata masharti ya kiusalama na
kisheria kwa ajili ya usiri, faragha,
ufikiwaji, upatikanaji na uadilifu.

NYARAKA ZINAZOHUSIANA

Uandaaji Sera ya Usalama wa TEHAMA —
Mwongozo wa Kiufundi

Mwongozo wa jinsi ya kuandaa sera
ya Usalama wa TEHAMA vya
taasisi.

Mchakato wa
Serikali Mtandao
na Usimamizi

Mchakato wa Serikali Mtandao na Usimamizi —
Viwango na Miongozo va Kiufundi

Mwongozo huainisha seti ya
mapendekezo ya taratibu za
usimamizi ambao viwango na
miongozo inayohusiana na serikali
mtandao hupitia kutoka ngazi ya
taifa na kuchukuliwa na
kutekelezwa ngazi ya taasisi ya
umma.
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https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611818258-DATA%20CENTER%20STANDARDS%20FOR%20PUBLIC%20INSTITUTIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611818258-DATA%20CENTER%20STANDARDS%20FOR%20PUBLIC%20INSTITUTIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740284-GOVERNMENT%20HARDWARE%20AND%20SOFTWARE%20STANDARDS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740635-GOVERNMENT%20HARDWARE%20AND%20SOFTWARE%20SPECIFICATIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945979-secac.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945979-secac.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574951164-CREATE%20ict%20policyyyy.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574951164-CREATE%20ict%20policyyyy.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574947079-PROCESS%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574947079-PROCESS%20DOC.pdf

C. MIONGOZO YA KITAASISI - NGAZI YA 3

KUNDI

TEHAMA

Seraya

JINA LA NYARAKA

Sampuli ya Sera ya TEHAMA

MAELEZO

Mwongozo wa jinsi ya kuandaa sera

ya TEHAMA katika taasisi za
Serikali.

NYARAKA ZINAZOHUSIANA

Sampuli ya Mpango Mkakati wa TEHAMA

Sampuli ambayo inaweza kutumiwa
na taasisi za umma katika uandaaji
wa Mpango Mkakati wa TEHAMA.

Sera ya Usalama
wa TEHAMA

Sampuli ya Sera ya Usalama wa TEHAMA

Sampuli ambayo inaweza kutumiwa
na taasisi za umma katika uandaaji
wa sera ya Usalama wa TEHAMA.

NYARAKA ZINAZOHUSIANA

Mpango Mkakati wa Kujihami na Majanga ya
TEHAMA

Sampuli ambayo inaweza kutumiwa
na taasisi za umma katika uandaaji
wa Mpango Mkakati wa Kujihami
na Majanga ya TEHAMA.

Sera Rasmi ya

Sampuli ya Sera ya Matumizi Rasmi ya TEHAMA

Mwongozo wa kuandaa sera ya

Matumizi ya kusimamia matumizi rasmi ya
TEHAMA TEHAMA ndani ya taasisi.

Kiolezo cha Kiolezo cha Ripoti ya Utekelezaji wa Serikali Kiolezo ambacho kinaweza
Ripoti ya Mtandao kutumiwa na taasisi za umma katika

Utekelezaji wa
Serikali Mtandao

uandaaji wa Ripoti ya Utekelezaji
wa Serikali Mtandao.

NYARAKA ZINAZOHUSIANA

Kiolezo cha Andiko la Mradi wa TEHAMA

Kiolezo ambacho kinaweza
kutumiwa na taasisi za umma katika
uandaaji wa Andiko la Mradi wa
TEHAMA.

Kiolezo cha Pendekezo la Mradi wa TEHAMA

Kiolezo ambacho kinaweza
kutumiwa na taasisi za umma katika
uandaaji wa Pendekezo la Mradi wa
TEHAMA.

Kiolezo cha Ripoti ya Maendeleo ya Mradi wa
TEHAMA

Kiolezo ambacho kinaweza
kutumiwa na taasisi za umma katika
uandaaji wa Ripoti ya Maendeleo ya
Mradi wa TEHAMA.
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https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574948211-ICT%20POLICY%20SAMPLE.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426799-sw-1631188834-ICT%20Strategy%20Sample%20-%20updated.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574950565-SEC%20SAM.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1631189021-Disaster%20Recovery%20Plan%20Sample_final.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1631189021-Disaster%20Recovery%20Plan%20Sample_final.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574951819-TG.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1618923311-en-1611811862-e-Government%20Implementation%20Report%20Template-16122020v01%20(1).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1618923311-en-1611811862-e-Government%20Implementation%20Report%20Template-16122020v01%20(1).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750241-ICT%20Project%20Concept%20Note%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750415-ICT%20Project%20Proposal%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750343-ICT%20Project%20Progress%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750343-ICT%20Project%20Progress%20Report%20Template.docx

Kiolezo cha Ripoti ya Ukamilifu wa Mradi wa
TEHAMA

Kiolezo ambacho kinaweza
kutumiwa na taasisi za umma katika
uandaaji wa Ripoti ya Ukamilifu wa
Mradi wa TEHAMA.

Sampuli ya
Taratibu za
Usimamizi wa
Huduma za
TEHAMA

Sampuli ya Taratibu za Usimamizi wa Huduma za
TEHAMA

Sampuli ambayo inaweza kutumiwa
na taasisi za umma katika uandaaji
wa Taratibu za Usimamizi wa
Huduma za TEHAMA.

NYARAKA ZINAZOHUSIANA

Sampuli ya Makubaliano ya Uendeshaji Huduma za

TEHAMA

Sampuli ambayo inaweza kutumiwa
na taasisi za umma katika uandaaji
wa Makubaliano ya Uendeshaji
Huduma za TEHAMA.
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https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750132-Final%20Project%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750132-Final%20Project%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1638427170-sw-1631189627-ICT%20Services%20Management%20Procedures%20SAMPLE_updated.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1638427170-sw-1631189627-ICT%20Services%20Management%20Procedures%20SAMPLE_updated.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426856-sw-1631189725-Operational%20Level%20Agreement%20-%20Sample_updated%20(5).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426856-sw-1631189725-Operational%20Level%20Agreement%20-%20Sample_updated%20(5).docx

3. Maelezo ya Nyaraka Zinazohusiana

Sheria, Sera, Miongozo na Mikakati mbalimbali ya Serikali Mtandao

AINA

JINA LA NYARAKA

MAELEZO

Sera

Serikali

Sera ya Taifa ya TEHAMA 2016

Sera ya Taifa ya TEHAMA 2016
(NICTP 2016), ambayo ni matokeo
ya marekebisho ya NICTP 2003
inatoa mfumo kamili wa kuongoza
maendeleo na ukuaji wa sekta ya
TEHAMA ili kuhakikisha faida kwa
taifa na raia wake.

Sheria

Serikali

Sheria ya Serikali Mtandao, 2019

Sheria ya huduma za Serikali
Mtandao; Uanzishwaji wa Mamlaka
ya Serikali Mtandao na utawala
wake; Usimamizi na uendeshaji wa
huduma za Serikali Mtandao;
Usimamizi wa data za kielektroniki
na mambo mengine yanayohusiana.

Sheria ya Mawasiliano ya Posta na Kielekroni 2010

Marekebisho ya Sheria ya Mawasiliano ya Posta na

Kielekroni 2010

Sheria  ya  mawasiliano ya
kielektroniki na  posta, kwa
mtazamo wa kuzingatia maendeleo
katika sekta ya mawasiliano ya
kielektroniki.

Sheria ya Makosa ya Kimtandao, 2015

Sheria ya makosa ya jinai kuhusiana
na mifumo ya kompyuta na
Teknolojia ya Habari za
Mawasiliano, kwa  ajili  ya
uchunguzi, kukusanya, na matumizi
ya ushahidi wa elektroniki na
mambo yanayohusiana.

Sheria ya Miamala ya Kielekroni 2015

Sheria hii inatoa utambuzi wa
kisheria wa huduma za
kielektroniki, huduma za Serikali
Mtandao, na  matumizi vya
Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano katika ukusanyaji wa
ushahidi, kukubalika kwa ushahidi
wa kielektroniki na kuwezesha
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https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574848612-SERA%202016.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574849310-eGov%20act,%202019.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864098-epoca.%202010.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864546-amendmentOfS26EPOCA.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864546-amendmentOfS26EPOCA.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574858669-Cyber%20Crime%20Act%202015.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574861151-ElectronicTransactionAct.%202015pdf.pdf

matumizi salama ya saini za
kielekroniki.

Kanuni

Serikali

Kanuni ya Serikali Mtandao, 2020

Kanuni  katika Usimamizi na
Utendaji wa Serikali Mtandao;
Miundombinu na Mifumo vya
Serikali Mtandao; Huduma za
Serikali Mtandao; Usalama wa
Serikali Mtandao; Usimamizi wa
data za kielectroniki za Serikali na
mambo mengine yanayohusiana.

Kanuni za Timu ya Dharura ya Mifumo ya
Kompyuta (CERT)

Hizi  ni  kanuni kwa timu
inayohusika na matukio ya usalama
wa kompyuta, katika kutoa huduma
muhimu ili kutatua na kuzuia
matukio yoyote ya usalama wa
kompyuta, kwa waendeshaji wote
wa mawasiliano ya Kkielektroniki,
watoa huduma za mtandao na
watumiaji.

Waraka

Serikali

Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na.3 wa
Mwaka 2013

Waraka unaotoa mwongozo wa
Serikali katika matumizi mbalimbali
ya TEHNOHAMA na Vvifaa
vinavyohusiana na teknolojia hiyo
katika ofisi za Serikali.

Waraka wa Utumishi Na.5 wa Vifaa vya Teknohama
Serikalini

Waraka unaotoa mwongozo wa
Serikali katika matumizi mbalimbali
ya TEHNOHAMA na Vvifaa
vinavyohusiana na teknolojia hiyo
katika ofisi za Serikali.

Mikakati

Serikali

Mkakati wa Serikali Mtandao Tanzania

Mkakati huu hutoa mwongozo kwa
raia kuhusiana na mipango Yya
Serikali Mtandao Tanzania,
kuhakikisha inaleta huduma karibu
na wananchi kwa kutumia zaidi
Teknologia  ya Habari na
Mawasiliano.

Sekta

Mkakati wa Taifa wa Tiba Mtandao Tanzania 2013-

Mkakati wa Taifa wa Tiba Mtandao
ni mwongozo unaoelezea maono ya
muda mrefu ya Tiba Mtandao
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https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1581504659-THE%20e-GOVERNMENT%20GENERAL%20REGULATIONS,%202020.pdf

2018 Tanzania, na kuzingatia juu ya faida
zitakazotolewa kwa miaka mitano
ijayo.
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4. Maelezo ya Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao

Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao

Modeli Rejea ya Serikali Mtandao
1. Usanifishaji Dira

Modeli Rejea za

Shughuli
Jsaniishali

@
>
54
g» :
= Shughuli za © Kuboreka kwa Huduma za
T e — .5 Umma (Zinafikiwa, Nafuu,
8 Modeli Rejea ya Data g § Zinaaminika, Rahisi, Bora)
2 T Usanshay 8 B Kuboreka kwa Mazingira ya Shughuli
8 Taarifa 2
s z B g (Kuboreka kwa Mazingira ya Shughuli
— Modeli Rejea ya @ -§ g Kodi, Shughuli za Kibenki, _Utoaji Leseni,
= Mifumo Tumizi il © Usimamizi wa Ardhi, nk.)

8 B 4. Usanifishaji § E g

g © Mifumo Tumizi SHE Kuboreka kwa Utendaji Kazi

5 ® — '5 ® (Uwazi, Ufanisi na Uwajibikaji)

= B Modeli Rejea ya t K B

T » Kiufundi il B

= é 7. Usanifishaii § g 5 Matumizi Makini ya Rasilimali

3 54 s : - B (Watu, Fedha, TEHAMA na

v @ Miundombinu 5 ) 7

s 2 E Miundombinu)

g 9 6. Usanifishaji N

S 88 Utangamanishi Kuboreka kwa Ukasanyaji

g S § 8 Usanifishail Mapato ya Serikali (Uonekanaji,

S s¢ tiiiins Udhibiti na Ushirikishaji)

Maelezo ya Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao

Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao vina lengo la kusaidia Serikali katika utoaji wa huduma
zilizothabiti zaidi na kutosheleza kwa wananchi na kusaidia utoaji wa huduma za TEHAMA

unaozingatia thamani ya fedha na kutoa muundo ambao:

¢ Unasaidia kubainisha huduma rudufu, kutumika tena na kushirikiana;
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Unatoa msingi wa kutathmini uwekezaji wa Serikali katika TEHAMA, na

Unawezesha utoaji kwa ufanisi zaidi wa huduma zilizo na gharama nafuu kutokana na kuwepo kwa

viwango, kanuni na violezo vinavyosaidia katika kubuni na kutoa huduma za TEHAMA.

Muundo wa Viwango na Miongozo wa Serikali Mtandao umebuniwa kutosheleza mahitaji ya
“Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao”. Kwa maana hiyo Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao
umo ndani ya “Viwango na Kanuni za Serikali Mtandao”. Rejea rasmi za hali ya juu za Usanifishaji
Shughuli Serikali Mtandao zipo kwenye nyaraka mama na nyaraka zinazohusiana hutoa maelezo ya

kina kama yalivyotayarishwa na sekta na taasisi zenye Dira ha Mifumo Mkakati.

Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao - Kanuni zinazokubalika kimataifa kwa utekelezaji wa
uchambuzi wa Serikali Mtandao, ubunifu, mipango na utekelezaji kwa kutumia mkabala ulio mpana

wakati wote kwa maendeleo fanisi na utekelezaji wa Mkakati wa Serikali Mtandao.

Aina za Nyaraka

Ngazi ya Kwanza — Ni Nyaraka za Miongozo ya Serikali Mtandao zinazotolewa na Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora kwa taasisi zote za Umma. Miongozo ya Serikali Mtandao
ya kisekta - kwa mfano Afya-mtandao, Elimu-mtandao, Sheria-mtandao nk. Inayotolewa na Wizara
iko katika kundi hili. Kuna waraka mama mmoja na nyaraka zinazohusiana zinazotoa miongozo ya

Serikali ya Ngazi ya Sera kuhusu mambo ya Serikali Mtandao.

Ngazi ya Pili— Ni nyaraka za Viwango vya Kiufundi na Miongozo ya Serikali Mtandao
zinazotolewa na Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma kutoa “Viwango vya Serikali
vya aina moja kuhusu utekelezaji wa Serikali Mtandao” na kutoa “Miongozo ya kiufundi ya namna ya
kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao”. Nyaraka hizi hutumiwa zaidi na taasisi za umma wakati
zinapotekeleza jitihada za Serikali Mtandao zenye maslahi kwa taifa, au zinazohitaji mawasiliano na
zaidi ya taasisi moja. Nyaraka mama hutoa maelekezo rasmi na nyaraka zinazohusiana hujumuisha
maoni ya kisekta na Kitaasisi.

ngazi ya Tatu— Ni nyaraka za TEHAMA kwa mfano Sera, Mwongozo, Mchakato, Taratibu na
kadhalika, zinazotolewa na taasisi za umma kwa matumizi yao ya ndani. (Nyaraka hizi zinajulikana
kuwa ni nyaraka za TEHAMA za Taasisi tofauti na za Ngazi ya Pili zinazojulikana kuwa ni nyaraka
za TEHAMA za Serikali). Nyaraka za mifano zinazotayarishwa kusaidia Taasisi za Umma kuandaa

nyaraka zao za Sera za TEHAMA au miongozo, pia hujulikana kuwa ni nyaraka za Ngazi ya Tatu.
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5. Kanuni za Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao

Kanuni za Viwango na Miongozo va Serikali Mtandao

KANUNI ZA UBUNIFU WA VIWANGO NA
MIONGOZOYA SERIKALI MTANDAO

6. Muundo unarahisisha

utendaji wa Serikali 1. Serial inayolenga

wananchi

Taarifa Serikali

Moja 2. Serikali ni moja
iliyoungana

25 )
) i 4
Usalama [ \ - Visabat
J \ A | E P
1' 1 A
J \ € . ) abzifel
v \ N y pe ~ P . \
| \ v ¢t i |
| 1 d .
/ .
\

Sehemu ya Miohgozo na
Viwangq vya Serikali Mtandao

.'/ 1 Usanifishaji wa \
Dira
- - - Usanifishaji - =

Mifumo Usanifishaji Usanifishaji wa
‘ Tumizi
| 6 Usanifishaji 7 Usanifishaji wa Usanifishaji wa 9 Mchakato na
( Utangamanishi Miundombinu Usalama Usimamizi ]
\‘\ r//

N\

5. Taarifa ni
rasilimali yaTaifa =

N
1040

4. Usalama, Faragha
na Kulinda Taarifa ni
Mahitaji ya Msingi ya
Serikali
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Kanuni

1. Serikali inalenga
wananchi wake.

Sababu

Serikali ipo kuhudumia umma wa watanzania
wanaotaka kupata huduma na taarifa kwa urahisi,
haraka na zilizo nafuu.

Hatua za Kufuata

= Taasisi za umma zitabuni
na kutumia michakato ya
shughuli na huduma zao
kunufaisha wananchi, hata
kama huduma hizo zitavuka
mipaka ya shughuli zake.

» Serikali hutoa huduma iliyo
sawa, ikipunguza urudufu,
utata usio wa lazima na njia
zisizotofautiana.

=  Wananchi wanaweza
kupata huduma za serikali
kwa kutumia njia
mbalimbali.

2. Serikali ni taasisi
moja iliyoungana.

Shughuli moja yenye malengo mkakati shirikishi,
utawala wa pamoja, michakato ya usimamizi
iliyofungamanishwa na sera thabiti huboresha
utekelezaji mikakati na uratibu wa utoaji huduma za
serikali kwa wananchi.

= Serikali inatenga rasilimali
zake ili kutimiza malengo

iliyojiwekea.

= Serikali inatumia taarifa
kwa ukamilifu kwenye
shughuli zote ili kusaidia
huduma na michakato.

= Mipango iliyobuniwa
hufungamanisha  huduma

kwa ajili ya kuleta ufanisi
na kutoa uhuru wa utendaji
wa shughuli kwa ajili ya
kuleta mafanikio.

= Mipango iliyobuniwa
hubainisha kuruhusu
mikabala kipekee
kudumisha malengo
muhimu ya sera.

na
ya

3. Mfumo wa
Serikali unatokana
na dhamira
mahususi.

Muundo unaozingatia shughuli hufanikiwa zaidi
katika kutumiza malengo ya kimkakati kukidhi
mahitaji ya mabadiliko ya dhamira na kuhudumia
matarajio ya wananchi.

Muundo wa shughuli
uliothibitishwa ni sharti muhimu la
uwekezaji, kwa hiyo Wakuu wa
Teknolojia ya Habari na
watayarishaji mipango ni lazima
washauriane na viongozi wa
program ili waseme namna
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itakavyokuwa na kufanya kazi.
Muundo huo unategemea zaidi
mahitaji ya dhamira ya program na
teknolojia wezeshi.

Taasisi za umma zitatumia kwanza
kikamilifu michakato ya shughuli
na halafu viwango vya utendaji
kubainisha mahitaji ya uendeshaji.

Mifumo na michakato itatumia
muundo ambao utashughulikia kwa
haraka matukio, ikiwemo mbinu za
kufikisha taarifa kwa watu wengi
wakati mmoja.

Taasisi za umma zitatumia miundo
ya taasisi zao kuongoza utayarishaji
wa mipango ya maendeleo, bajeti na
uamuzi wa uwekezaji.

Taasisi za umma zitasimamia
mabadiliko ya shughuli za Serikali
kwa kuzingatia usalama wa kutosha
kuwezesha huduma kuendelea.

Teknolojia ya habari serikalini
lazima iweze kubadilika kulingana
na mahitaji ya shughuli

na kulinda taarifa ni
mahitaji ya msingi | wa rasilimali zake.
ya Serikali

4. Usalama, faragha | Serikali lazina ilinde taarifa zake za siri
kuongeza Imani ya wananchi na kuboresha usalama

= Muktadha wa  shughuli
unaainisha  mabhitaji ya
usalama na faragha,
unaojumuishwa katika
muundo wakati wa Kipindi
chote cha shughuli.

= Miundo ni lazima ionyeshe
sera ili kupunguza matumizi
mabaya ya data na ukiukaji
wa usalama.

= Serikali ni lazima itumie
viwango vya usalama na
faragha wakti wote na
kufuatilia utimizaji.

= Kanuni za usalama wa
taarifa ni lazima ziwekwe
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wazi ili kuwianisha na

kudhibiti  gharama  na
vihatarishi
5. Taarifa ni Wananchi arifu ni muhimu kwa demokrasia. Aidha Serikali itaboresha

rasilimali ya Taifa.

taarifa sahihi ni muhimu katika utoaji uamuzi
wenye tija, utendaji bora na utoaji sahihi wa taarifa.

mazingira ya upashanaji
taarifa ili kusambaza vizuri
zaidi taarifa kwa umma.

Hii  inahitaji  kubainisha
vyanzo vyenye mamlaka ya
taarifa za ubora wa hali ya
juu na taasisi za umma
kuruhusu upataji wa data na
taarifa mahususi.

Vyanzo vya data vyenye
mamlaka ni lazima viundwe
upya na kuorodheshwa kwa
ajili ya usambazaji, upataji
na usimamizi rahisi.
Kutimiza kanuni hii
kunahitajika mkakati wa
serikali kuhamasisha
uenezaji data wa gharama
nafuu ndani na kwenye
taasisi zote.

6. Muundo
unarahisisha
utendaji wa Serikali.

Mifumo na michakato tata yenye moduli
zilizounganishwa ni migumu kusimamia, rahisi
kushindwa, haibadiliki kuendana na mabhitaji ya
dhamira ya Mamlaka na ni ghali kuendesha.
Mifumo ya moduli nyingi na michakato
isiyounganishwa hunufaishwa na huduma shirikishi
na mifumo inayotumika tena ndani ya serikali na
kupatikana kibiashara.

Hii inahitaji mifumo tumizi
isiyounganishwa
inayotumiwa kama huduma
na uendelezaji wa program
zinazopatana.

Taasisi za umma ni lazima
zishirikiane mienendo bora
na mifumo ya shughuli na
ya kiufundi inayotumika
tena.

Kuunda na kujumuisha
mifumo inayotumika tena ni
lazima iwe ni njia ya
kawaida ya uendelezaji.
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